Sinh viên, công nhân bầu cử ở đâu?

Để tham gia bỏ phiếu bầu cử Đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân, bạn cần đến địa điểm bỏ phiếu được thông báo trước.

Theo Điều 70 Luật Bầu cử Quốc hội và bầu cử Hội đồng nhân dân 2015, địa điểm bỏ phiếu sẽ được thông báo cho cử tri trong vòng 10 ngày trước ngày bầu cử. Thông tin này sẽ được công bố qua các phương tiện như niêm yết, phát thanh, và các phương tiện thông tin đại chúng của địa phương.

Thí dụ như nhà văn hóa, hội trường, trường học, hay căn cứ số dân cư ở khu vực bỏ phiếu có thể là địa điểm bỏ phiếu. Tuy nhiên, bạn cần theo dõi thông tin tại địa phương mà bạn đã đăng ký để biết chính xác địa điểm bỏ phiếu.

Tìm hiểu thêm: HEFC

Có, bạn có quyền bỏ phiếu ở nơi khác ngoài quê bạn đã đăng ký.

Theo Điều 34 Luật Bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân 2015, nếu bạn không thể tham gia bỏ phiếu ở nơi đã được ghi tên trong danh sách cử tri vì lý do đi nơi khác, bạn có quyền xin giấy chứng nhận từ Ủy ban nhân dân cấp xã nơi bạn đã được ghi tên để được bổ sung vào danh sách cử tri ở nơi bạn có thể tham gia bỏ phiếu. Giấy chứng nhận này sẽ được ghi kèm chú thích “Bỏ phiếu ở nơi khác”.

Trong trường hợp của bạn, nếu bạn đi công tác ở tỉnh khác trong thời gian diễn ra bầu cử, bạn có quyền bỏ phiếu ở tỉnh đó. Tuy nhiên, bạn cần xin giấy chứng nhận từ Ủy ban nhân dân cấp xã nơi bạn đã ghi tên để chuyển đến nơi bạn có thể tham gia bỏ phiếu.

Tìm hiểu thêm: HEFC

Có, bạn có quyền bỏ phiếu ở nơi bạn mới sinh sống, không cần phải về quê.

Theo Điều 29 Luật Bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân, mỗi công dân chỉ được ghi tên vào một danh sách cử tri ở nơi thường trú hoặc tạm trú. Trong trường hợp bạn đã chuyển hộ khẩu sang thành phố nơi bạn đang làm việc, bạn có quyền đăng ký đi bầu cử tại nơi ở mới mà không cần phải về quê.

Tuy nhiên, việc này chỉ áp dụng trong thời gian từ sau khi danh sách cử tri đã được niêm yết đến trước thời điểm bắt đầu bỏ phiếu 24 giờ. Bạn cần xóa tên trong danh sách cử tri ở nơi cũ và bổ sung vào danh sách ở nơi mới để bầu đại biểu Quốc hội và Hội đồng nhân dân tại địa phương mới.

Tìm hiểu thêm: HEFC

Có, bạn có quyền tham gia bỏ phiếu bầu cử khi trở về Việt Nam.

Theo Điều 29 Luật Bầu cử Quốc hội và Hội đồng nhân dân, công dân Việt Nam ở nước ngoài trở về Việt Nam trong khoảng thời gian từ sau khi danh sách cử tri đã được niêm yết đến trước thời điểm bắt đầu bỏ phiếu 24 giờ, có quyền ghi tên vào danh sách cử tri và nhận thẻ cử tri để bầu cử.

Khi bạn trở về Việt Nam, hãy đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đăng ký tạm trú, xuất trình Hộ chiếu với ghi quốc tịch Việt Nam và yêu cầu được ghi tên vào danh sách cử tri. Sau đó, bạn có thể tham gia bỏ phiếu để bầu đại biểu Quốc hội và Hội đồng nhân dân tại địa phương bạn đã đăng ký.

Tìm hiểu thêm: HEFC

Related Posts

Xem trực tiếp bóng đá hôm nay ở tất cả các giải đấu cùng Xoilac TV cultureandyouth.org

Là một trong những trang web hàng đầu về bóng đá được người hâm mộ yêu thích, tuy mới chỉ hoạt động được vài năm, nhưng website…

Hướng dẫn thao tác lấy khuyến mãi Sin88 chi tiết từ A đến Z

Nếu đã tham gia, anh em nên lấy khuyến mãi Sin88. Đó cũng là lời khuyên của những người đang và sắp tham gia nhà cái cá…

Quán ăn của Trấn Thành có gì hấp dẫn?

Bên cạnh hoạt động trong lĩnh vực nghệ thuật thì Trấn Thành còn kinh doanh trong lĩnh vực ăn uống. Nhà hàng A Mà của nghệ sĩ…

Cùng xem kết quả trận đấu MU-Man City

Vào cuối ngày 29/10 vừa rồi, trận đấu MU-Man City đã được diễn ra trong sự mong nhiều của nhiều khán giả. Suốt thời gian trận đấu…

Lô đề Go88 – Trò Chơi Dễ Thắng Hiện Nay Trên Thị Trường

Lô đề Go88 – Trò chơi dễ thắng nhất nhì hiện nay trong giới giải trí trực tuyến. Để hiểu hơn về tựa game anh em game…

90phut trực tiếp bóng đá với cực nhiều trải nghiệm hấp dẫn và đỉnh cao

Trong thế giới bóng đá cực kỳ sôi động thì 90phut trở nên nổi trội vì chất lượng. 90phut TV đã rất đầu tư để mọi người…